Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thai sản?

Ngày dự sinh của tôi là 30-1-2010, tôi đã đóng bảo hiểm từ tháng 12-2009 đến 7-2009. Tháng 8-2009 đã chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) với công ty và nghỉ việc, ở nhà tới lúc sinh con. Trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thai sản? Trước lúc sinh con, tôi đã nghỉ việc không làm cho một công ty/cơ quan nào, vậy có ảnh hưởng đến điều kiện hưởng trợ cấp?
 |  Xem: 1.438  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 03/12/2009 - 09:41  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Chúng tôi chia ra hai trường hợp sau:

1. Bạn đã đóng đủ sáu tháng bảo hiểm xã hội (BHXH) tính từ tháng 12-2008 đến 8-2009:

Theo quy định thì mức lương để tính trợ cấp thai sản là sáu tháng liền kề trước khi sinh, như vậy trong trường hợp dự sinh là tháng 1-2010 thì lương bình quân của sáu tháng được tính từ tháng 8-2009 đến tháng 1-2010.

Mức trợ cấp thai sản = [(Mức lương từ T8/2009 - T1/2010)]/6 x 4 + (Lương tối thiểu chung x 2).

2. Bạn chưa đóng đủ sáu tháng BHXH:

Trường hợp này bạn không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con mà chỉ hưởng trợ cấp thai sản cho những ngày nghỉ đi khám thai (1 ngày/lần, 5 lần/thai kỳ).

Mức trợ cấp thai sản cho 1 ngày nghỉ đi khám thai = 100% lương bình quân đóng BHXH (của sáu tháng liền kề trước tháng đi khám thai)/26.

Nếu khám tại cơ sở y tế có ký hợp đồng bảo hiểm y tế, người lao động nộp giấy nghỉ hưởng BHXH hoặc sổ/phiếu khám thai tại nơi làm việc để nhận trợ cấp thai sản.

Hỏi: Năm 2007 tôi được tuyển vào một công ty, sau đó được công ty cho đi đào tạo ba tháng ở một nhà máy trong nước. Kết thúc khóa học tôi về công ty nhưng chỉ ngồi đọc và dịch tài liệu vì nhà máy đang xây dựng.

Trong hợp đồng lao động tôi ký là phải làm việc cho nhà máy tám năm kể từ lúc vận hành, nếu làm sai hợp đồng tôi phải bồi thường toàn bộ chi phí đào tạo. Nay tôi làm được hai năm và muốn nghỉ. Xin hỏi lương trong hai năm tôi làm việc ở công ty có coi là chi phí đào tạo? Nếu tôi bỏ việc, tôi phải bồi thường những gì?

Trả lời: Căn cứ điểm 4, Mục II thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22-9-2003 của Bộ Lao động thương binh & xã hội hướng dẫn thi hành một số điều của nghị định số 44/2003/NĐ-CP quy định:

4. Việc bồi thường chi phí đào tạo theo Điều 13 của nghị định số 44/2003/NĐ-CP được thực hiện như sau: a) …; b) Người lao động tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ các trường hợp quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động, khi chưa học xong hoặc học xong không làm việc cho người sử dụng lao động đủ thời gian như đã thỏa thuận, thì phải bồi thường mức chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi phí cho người dạy, tài liệu học tập, trường lớp, máy móc thiết bị, vật liệu thực hành và các chi phí khác hỗ trợ người học do người sử dụng lao động tính có sự thỏa thuận của người lao động.

Như vậy, tiền lương trong hai năm bạn làm việc tại công ty không được xem là chi phí đào tạo.

Trong trường hợp bạn tự ý bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường các khoản như đã nêu trên.

Luật sư TỐNG VĨNH ĐỨC - Văn phòng luật sư Gia Khương

Theo Việc làm Online
Ngày gửi: 03/12/2009 - 09:43
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

SMAF MT35
1.450.000 VNĐ

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(15 lượt cảm ơn)
(3 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo