Ứng dụng   Thông báo   Hỗ trợ   Đăng ký   Đăng nhập
Đăng hỏi đáp
1 thành viên trả lời
minhtungloc Trả lời cuối cùng: 10/09/2008
Thành viên tích cực nhất

matthew

2 lượt cảm ơn

Nguyễn Trọng Vũ

1 lượt cảm ơn

Nguyễn Xuân Ca

1 lượt cảm ơn

Nguyễn Ly Ly

1 lượt cảm ơn

Gaicongso

1 lượt cảm ơn

  • Hot
  • Giảm giá
  • Mới

      Hỏi về quyết định uỷ quyền ký hợp đồng ?

      hoang anh 10/09/2008 - 14:38

      Tôi là kế toán trong một côg ty TNHH, bình thường hợp đồng kinh tế là do giám đốc ký, nhưng trong một số hợp đồng lại do chủ tịch hội đồng thành viên ký. Như vậy có phải làm quyết định uỷ quyền ký hợp đồng cho chủ tịch hội đồng thành viên không. Nếu không có bị phạt không?
      Câu hỏi này hữu ích với bạn? Cảm ơn
      5779
      Trả lời (1)

      Vui lòng đăng nhập ID VATGIA để gửi trả lời của bạn

      loc minh tung

      10/09/2008 - 14:40
      Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

      Theo quy định của Bộ luật Dân sự, các giao dịch dân sự của pháp nhân được xác lập, thực hiện thông qua người đại diện theo pháp luật của pháp nhân đó (khoản 2 Điều 139). Tuy nhiên, người đại diện theo pháp luật có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự này (Điều 143).

      Do câu hỏi của bạn không nêu rõ ai là người đại diện theo pháp luật của công ty, nên sẽ xảy ra 2 trường hợp sau:

      - Nếu Giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty, thì các hợp đồng do Chủ tịch Hội đồng thành viên ký phải có giấy ủy quyền của Giám đốc cho Chủ tịch Hội đồng thành viên;

      - Nếu Chủ tịch Hội đồng thành viên là người đại diện theo pháp luật của công ty, thì các hợp đồng do Giám đốc ký phải có giấy ủy quyền của Chủ tịch Hội đồng thành viên cho Giám đốc.

      Nếu không thực hiện đúng quy định của pháp luật về ủy quyền nêu trên, hợp đồng đã ký kết sẽ bị vô hiệu.
      Đọc thêm
      . Bình luận này hữu ích với bạn? Cảm ơn

      Báo vi phạm