Gian hàng bán Rao vặt Hỏi đáp Thêm
Thông báo Hỗ trợ Đăng ký Đăng nhập
1 thành viên trả lời
trangvi Trả lời cuối cùng: 06/12/2008
Thành viên tích cực nhất

anhcuong83vn

1 lượt cảm ơn

J3urning

1 lượt cảm ơn

lexuanquan

1 lượt cảm ơn

1 công ty ký quá nhiều hợp đồng lao động dưới 3 tháng cho 1 nhân viên liệu có hợp lý ?

lulu1711

06/12/2008 - 10:08

Vui lòng đăng nhập ID VATGIA để gửi trả lời của bạn

trangvi

06/12/2008 - 10:13
Khoản 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động thì khi HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới, hợp đồng đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.

Mặt khác, tại Khoản 3 Điều 27 Bộ luật Lao động có khẳng định rằng không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Như vậy công ty đó phải ký hợp đồng ko thời hạn cho bạn mới đúng !