Thời hạn báo trước khi chấm dứt hợp đồng lao động?

Hiện nay, công ty em có một số trường hợp như sau cần được giải đáp

1. Trường hợp người lao động đang ký hợp đồng thử việc thì công ty cần thông báo trước bao nhiêu ngày khi chấm dứt hợp đồng?

2. Trường hợp người lao động đang thời gian học việc, thì công ty cần thông báo trước bao nhiêu ngày và có phải trả trợ cấp thôi việc không?
3. Trường hợp người lao động đã ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm và đang mang bầu thì công ty cần thông báo trước bao nhiêu ngày khi chấm dứt hợp đồng và sẽ bồi thường mấy tháng lương?
 |  Xem: 6.087  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 13/04/2009 - 10:03  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Theo Điều 32 Bộ luật Lao động quy định: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.



Về vấn đề người lao động đang trong thời gian học việc, Điều 24 Bộ luật Lao động nêu rõ: Trong trường hợp doanh nghiệp nhận người vào học nghề để sử dụng thì hợp đồng học nghề phải có cam kết về thời hạn làm việc cho doanh nghiệp và phải bảo đảm ký kết hợp đồng lao động sau khi học xong. Người học nghề sau khi học xong, nếu không làm việc theo cam kết thì phải bồi thường phí dạy nghề.



- Trong trường hợp hợp đồng học nghề chấm dứt trước thời hạn vì lý do bất khả kháng thì không phải bồi thường.



Việc người lao động đã ký hợp đồng lao động một năm, đang mang thai bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì theo khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động quy định như sau: Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.



Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.



Bên cạnh đó khoản 2 Điều 117 Bộ luật Lao động nêu rõ: Hết thời gian nghỉ thai sản theo chế độ và cả trong trường hợp được phép nghỉ thêm không hưởng lương, khi trở lại làm việc, người lao động nữ vẫn được bảo đảm chỗ làm việc.



Như vậy, trong trường hợp bạn nêu, (nếu người lao động đã bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật) thì khoản 1 Điều 41 Bộ luật Lao động nêu rõ: Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm việc và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày người lao động không được làm việc.



Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường tương ứng với tiền lương trong những ngày không được làm việc, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 42 của bộ luật này. (Khoản 1 Điều 42: Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có).
Ngày gửi: 13/04/2009 - 10:04
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

LUẬT SƯ, LUẬT SƯ VIỆT NAM
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_