Bảo hiểm xã hội cho người lao động?

Cty chúng tôi có tính chất hoạt động kinh doanh mùa vụ cao, số nhân viên thời vụ phải tuyển nhiều, tỷ lệ biến động nhân sự lớn trong khoảng thời gian 5- 6 tháng mùa hè, nếu theo quy định hợp đồng 3 tháng phải đóng BHXH thì Cty rất khó khăn, chi phí quản lý tăng;

Số sổ BHXH phải cấp quá lớn trong thời gian ngắn không thể thực hiện được, sẽ gây ra tồn đọng kéo dài, NLĐ thắc mắc ảnh hưởng đến uy tín Cty. Liệu có thể trả tiền đóng BHXH vào lương, mà không trái pháp luật?
 |  Xem: 581  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 07/12/2009 - 10:14  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2; khoản 1 Điều 18; khoản 1 Điều 92 Luật BHXH năm 2006 và điều 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ (ngày 22.12.2006), thì: NSDLĐ có trách nhiệm đóng BHXH cho người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên (hình thức bảo hiểm bắt buộc).

Theo điều 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều về HĐLĐ, thì: HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời hạn dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế NLĐ bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, NLĐ tạm hoãn thực hiện HĐLĐ, NLĐ nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

Như vậy, nếu Cty ký kết HĐLĐ (mùa vụ) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên với NLĐ thì thuộc diện bắt buộc phải đóng BHXH theo quy định pháp luật.

(Theo laodong.com.vn)
Ngày gửi: 07/12/2009 - 10:15
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Thẩm định giá bất động sản
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(8 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
season trung thu_ hỏi đáp
Cucre_hn