Tôi đánh người gây thương tích và nạn nhân đang đòi kiện ra tòa. Vậy tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không, mức án thế nào?

Xin cho tôi được biết với.
 |  Xem: 15.923  |  Trả lời: 2
Ngày gửi: 15/08/2008 - 11:21  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (2)

Điều 104 Bộ luật Hình sự quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình

e) Có tổ chức

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân

2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

Tuy nhiên theo Điều 88 Bộ luật Tố tụng hình sự (sửa đổi) thì những trường hợp cố ý gây thương tích quy định tại khoản 1 Điều 104 nói trên chỉ bị xử lý hình sự khi có yêu cầu của người bị hại.

Bạn có thể tham khảo những quy định trên để áp vào trường hợp của mình.
Ngày gửi: 15/08/2008 - 11:24
Name: phạm thành đô
Email: thanhdo_sinmaiyeuem_hp3000@yahoo.com

thứ 3 ngày 10 tháng 2 năm 2009 có 2 người đã ra chặn xe và đánh người. mặt mũi sưng lên máu me chảy ra nhiều. và có người dân ở đó ra can và 2 người đó hok ra đánh lữa. và đến chiều ngày 15 tháng 2 năm 2009. đang trên đương đi họ lại ra chặn se đánh tiếp.lần lày đánh đâu hơn. họ cầm đá đập vào đầu. dùng giày bắt tôi ngồi suống. tôi hok ngồi suống thì cũng bị đánh mà nguồi suống thì bị họ lấy giầy sút liên tục vào mặt. Có gì mong các chú giúp cháu. Cháu mới có 18 tuổi mà giờ mà có đánh lại thì cháu hết đường đi học. Đang học cuối cấp. Các chú nhớ giúp cháu nhé. Cháu xuin chân thành cảm ơn
Ngày gửi: 16/02/2009 - 09:27
Trả lời

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn