Thời hạn đóng BHXH thế nào thì được hưởng chế độ thai sản?

Tôi tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH) được 2 năm, từ 2004 - 2005. Đầu năm 2006 tôi chuyển công tác sang công ty khác, đến đầu năm 2007 tôi mới tham gia lại việc đóng BHXH cho đến nay.

Trong năm 2006, tôi mang thai đến ngày 13-9-2006 thì sinh con. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Nếu được, trong trường hợp sổ BHXH tôi chốt ngày chuyển ra Hà Nội để đóng tiếp BHXH thì tôi cần những thủ tục gì?
 |  Xem: 4.626  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 27/09/2008 - 14:32  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết một số điều Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo trình bày của bạn thì bạn đã tham gia BHXH đủ 6 tháng trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con, như vậy bạn có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Theo quy định Điểm a Khoản 1 Điều 15 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi sinh con của lao động nữ là:

a) 4 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

b) 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ LĐ-TB&XH và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

c) 6 tháng đối với lao động nữ là người tàn tật có mức suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên;

d) Trường hợp sinh một lần từ 2 con trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại điểm a, b, c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con lao động nữ được nghỉ thêm 30 ngày.

Đồng thời theo quy định tại Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH thì mức hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc sinh con được tính như sau: Mức hưởng khi nghỉ việc sinh con bằng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc nhân với số tháng nghỉ việc sinh con.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 14 Luật BHXH, lao động sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

Như vậy bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản bao gồm thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 4 tháng, mức hưởng chế độ thai sản của bạn được tính là mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc, nhân với số tháng nghỉ việc sinh con và trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung.
Ngày gửi: 27/09/2008 - 14:34
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn