Tách hộ khẩu cần những điều kiện gì?

Tôi đăng ký thường trú tại Hoàn Kiếm, Hà Nội. Tháng 10/2007, tôi cưới vợ nhưng vợ chồng tôi vẫn ở chung với bố mẹ tại một khu tập thể ở phường Cửa Nam. Nay tôi có nhu cầu tách sổ hộ khẩu. Tôi có đủ điều kiện để tách sổ hộ khẩu không? Nếu có thì cần làm những thủ tục gì?
 |  Xem: 4.734  |  Trả lời: 2
Ngày gửi: 06/03/2009 - 14:45  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (2)

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 27 thì trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp nhưng người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu thì được quyền tách sổ hộ khẩu. Căn cứ vào quy định này, bạn đủ điều kiện để tách sổ hộ khẩu.

Hồ sơ tách sổ hộ khẩu được quy định như sau:

- Sổ hộ khẩu.

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Cơ quan Công an quận Hoàn Kiếm, Hà Nội có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Nguồn: Báo Công an nhân dân
Ngày gửi: 06/03/2009 - 14:47

Trường hợp của bạn giống hệt mình.

trường hợp này hoàn toàn làm được, hoàn toàn đủ điều kiện và không mất thêm chi phí nào cả.

chỉ cần đem giấy chứng nhận kết hôn, hộ khẩu của cha mẹ ra phường họ sẽ hướng dẫn cụ thể cần làm gì, chỉ mất 1 buổi sáng thôi.

 

Ngày gửi: 21/09/2011 - 11:21
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_