Hỏi về chế độ hưu trí

1/ Tôi 52t có thời gian tham gia BHXH 32 năm , nếu tôi xin nghỉ hưu trước tuổi ( giám định y khoa ) mỗi năm nghỉ trước tuổi trừ 1% = 72% ; Mức lương hệ số là 4,20 hưởng từ tháng 10/2004 , như vậy tiền lương hưu của tôi được lãnh là :
- MLTT : 650.000 VNĐ x 4,20 x 72% = 1.965.000 VNĐ, có đúng không ? và tôi có được hưởng phụ cấp nữa tháng lương từ năm tứ 26 không ?
2/ Nếu tôi bảo lưu thời gian chờ đến 2012 đủ 55t thì tiền lương hưu của tôi được tính như thế nào ?
 |  Xem: 6.841  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 31/05/2009 - 19:52  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Theo Thông tư số 110/2007/NĐ-CP ngày 26-6-2007 của Chính phủ về chính sách đối với người lao động dôi dư do sắp xếp lại công ty nhà nước nêu rõ, đối với người lao động đang thực hiện hợp đồng lao động không xác định thời hạn, nam từ đủ 55 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi và có từ đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu, không phải trừ % lương hưu do về hưu trước tuổi.

Ngoài ra, cũng trong diện này, nếu người lao động có tuổi đời từ đủ 55 đến dưới 60 tuổi đối với nam, từ đủ 50 đến dưới 55 tuổi đối với nữ được hưởng thêm một số khoản trợ cấp. Cụ thể, tính trên mức lương bình quân của 5 năm cuối trước khi nghỉ việc, người lao động sẽ được hưởng 3 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi; 5 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) cho 20 năm đầu làm việc đóng BHXH; từ năm thứ 21 trở đi, mỗi năm làm việc có đóng BHXH được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

Bác căn cứ vào thông tư trên để yêu cầu quyền lợi chính đáng cho bản thân. Trong trường hợp bạn chưa đến tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật (Điều 50, Điều 51 Luật BHXH) mà vẫn muốn nghỉ hưu trước 3 năm thì bác được bảo lưu thời gian đóng BHXH. Khi nào bác đủ tuổi hưởng lương hưu thì bác liên hệ cơ quan BHXH để làm thủ tục hưởng lương hưu.

Hồ sơ để hưởng lương hưu gồm:

1. Sổ BHXH.
2. Quyết định nghỉ việc.
3. Đơn đề nghị hưởng lương hưu.

Xin thông tin thêm: do bác đã tham gia đóng BHXH 32 năm nên ngoài lương hưu, bác còn được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, cụ thể Điều 54 Luật BHXH quy định như sau:

1. Người lao động đã đóng BHXH trên 30 năm đối với nam, trên hai 25 năm đối với nữ, khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng BHXH kể từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ. Cứ mỗi năm đóng BHXH thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH.
Ngày gửi: 01/06/2009 - 11:46
Trả lời

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(7 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn