Tội trộm cắp tài sản thì bị xử lí như thế nào?????

Tôi có người bạn do 1 lần không làm chủ được mình đã ăn cắp đồ vật của bạn trị giá 7 triệu và bị công an bắt ngay sau đó.Bạn tôi đã khai báo thành khẩn,giao nộp đầy đủ đồ vật.Trước đó bạn tôi có lý lịch rất tốt và trong sạch,đây cũng là lần đầu tiên vi phạm .Hỏi:

a) Bạn tôi sẽ bị kết án như thế nào.

b) Bạn tôi có bị ra tòa không.

c) Trong thời gian chờ tòa xử thì bạn tôi có bị tạm giam không hay là được trả về nhà.Nếu bị tạm giam thì thời gian là bao lâu.

d) Nếu bên bị mất đồ có làm đơn xin tha tội cho bạn tôi và không khiếu nại gì thì bạn tôi có được thoát tội và không bị ra tòa xử nữa không.

e) Nếu bị xử phạt hành chính thì bị phạt bao nhiêu

 

 |  Xem: 13.956  |  Trả lời: 3
Ngày gửi: 28/05/2012 - 20:53  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (3)

Bộ luật hình sự và các quy định liên quan có quy định sau:

Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.


Điều 46 BLHS quy định các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người bị hại hoặc người khác gây ra;

e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

k) Phạm tội do lạc hậu;

l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

m) Người phạm tội là người già;

n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

o) Người phạm tội tự thú;

p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.

Nếu người có hành vi trộm cắp có từ 2 tình tiết giảm nhẹ như trên trở lên thì TA sẽ xem xét quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt hoặc chuyển sang một hình phạt khác thuộc loại nhẹ hơn.

Các tình tiết giảm nhẹ khác cũng được xem xét khi quyết định hình phạt:


- Vợ, chồng, cha, mẹ, con, anh, chị, em ruột bị cáo là người có công với nước hoặc có thành tích xuất sắc được Nhà nước tặng một trong các danh hiệu vinh dự như: anh hùng lao động, anh hùng lực lượng vũ trang, người mẹ Việt Nam anh hùng, nghệ sỹ nhân dân, nghệ sĩ ưu tú, nhà giáo nhân dân, nhà giáo ưu tú, thầy thuốc nhân dân, thầy thuốc ưu tú hoặc các danh hiệu cao quý khác theo quy định của Nhà nước:


- Bị cáo là thương binh hoặc có người thân thích như vợ, chồng, cha, mẹ, con (con đẻ hoặc con nuôi), anh, chị, em ruột là liệt sỹ;


- Bị cáo là người tàn tật do bị tai nạn trong lao động hoặc trong công tác, có tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên;


- Người bị hại cũng có lỗi;


- Thiệt hại do lỗi của người thứ ba;


- Gia đình bị cáo sửa chữa, bồi thường thiệt hại thay cho bị cáo;


- Người bị hại hoặc đại diện hợp pháp của người bị hại xin giảm nhẹ hình phạt cho bị cáo trong trường hợp chỉ gây tổn hại về sức khoẻ của người bị hại, gây thiệt hại về tài sản;


- Phạm tội trong trường hợp vì phục vụ yêu cầu công tác đột xuất như đi chống bão, lụt, cấp cứu.

Như vậy, tùy theo mức độ hậu quả, có tình tiết giảm nhẹ hay không, có tình tiết tăng nặng hay không mà mức án sẽ phù hợp.

Mục đích bạn muốn thuê luật sư bảo vệ làm gì ? Chứng cứ phạm tội rõ ràng rồi, giờ nếu có xem xét chỉ có thể xem xét khía cạnh quy trình tố tụng mà thôi. Nếu có điều kiện thì bạn có thể nhờ luật sư, còn không thì cũng chẳng sao vì tội trạng đã rõ; nếu quá khó khăn thì cũng đừng miễn cưỡng tốn 1 khoản tiền cho LS. Sau khi xét xử sơ thẩm, nếu thấy gì bất thường tiến hành phúc thẩm vẫn còn kịp cứu vãn.

Trường hợp của bạn của bạn sẽ bị phạt hành chính, đc toại ngoại

Ngày gửi: 29/05/2012 - 12:13
Lời cảm ơn 3 điểm
Cảm ơn câu trả lời của giocuondi.mình cảm ơn bạn nhiều nhé

Theo Nghị định 73/2010/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội

Điều 18. Hành vi gây thiệt hại đến tài sản của người khác

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:

a) Trộm cắp tài sản nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
Theo Luật hình sự sửa đổi bổ sung một số điều thì chưa đủ TCTNH (với những thông tin tình tiết bạn đưa). Mình chưa hiểu tại sao lại 3 người?
Mình đoán đây là một tình huống bạn tự nghĩ ra chứ thực tế với vụ việc trên không ai đưa lên cấp Công an Quận/huyện cả cấp công an phường có thẩm quyền. Trừ khi trong thực tế vụ việc xảy ra mang tính chất phứctapj, có tổ chức và một trong những người bị tạm giữ có tiền án, tiền sự về hành vi đã thực hiện. 

Ngày gửi: 29/05/2012 - 12:15

Mình vẫn không hiểu tại sao với hành vi như trên lại chỉ bị phạt hành chính là sao? Giá trị tài sản là trên 2 Triệu đồng mà?

Ngày gửi: 24/10/2012 - 17:40
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

An Gia Tài Lộc N15
3.000.000 VNĐ
An Gia Tài Lộc N16
6.000.000 VNĐ

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_