Gian hàng bán Rao vặt Hỏi đáp Thêm
Ứng dụng Thông báo Hỗ trợ Đăng ký Đăng nhập
2 thành viên trả lời
styles bimbim Trả lời cuối cùng: 15/11/2008

Hỏi về thủ tục về hưu trước tuổi khi đã giám định xong?

Phamkimngan

14/11/2008 - 14:57

Vui lòng đăng nhập ID VATGIA để gửi trả lời của bạn

styles

15/11/2008 - 15:25
Tại Quy định tạm thời số 201-QĐ/TU của Thành ủy TP.HCM (có giá trị thực hiện đến hết tháng 6/2007) thì điều kiện để hưởng chính sách trợ cấp nghỉ việc, nghỉ hưu trước tuổi hoặc chờ hưu được quy định như sau: cán bộ, công chức, viên chức các cơ quan, đơn vị hành chính, sự nghiệp, doanh nghiệp Nhà nước cấp thành phố và quận huyện, nam từ 55 tuổi đến dưới 60 tuổi, nữ từ 50 tuổi đến dưới 55 tuổi, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 30 năm trở lên, có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi. Những trường hợp bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đối với nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và có thời gian đóng BHXH đủ 20 năm trở lên.

Mức trợ cấp: cán bộ, công chức có đủ điều kiện nêu trên, khi nghỉ hưu, nghỉ việc, ngoài các khoản trợ cấp được hưởng theo quy định chế độ BHXH hiện hành, được hưởng chính sách trợ cấp của thành phố như sau:

Đối với cán bộ công chức, viên chức cấp quận, huyện, thành phố: a) Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi được trợ cấp thêm 3 tháng lương đang hưởng và các khoản phụ cấp (nếu có) nhưng tổng số tháng được tính để hưởng trợ cấp tối đa không quá 15 tháng; b) 30 năm đầu công tác có đóng BHXH đối với nam và 25 năm đối với nữ được trợ cấp 5 tháng lương đang hưởng và các khoản phụ cấp (nếu có), từ năm thứ 31 trở đi đối với nam và năm thứ 26 trở đi đối với nữ cứ mỗi năm công tác có đóng BHXH được trợ cấp thêm 1/2 tháng lương đang hưởng và các khoản phụ cấp (nếu có).

Báo vi phạm

bimbim

15/11/2008 - 15:25
Theo Điều 51 - Luật BHXH, nếu bạn không đủ sức khoẻ để tiếp tục làm việc thì có thể làm đơn xin nghỉ hưu trước tuổi với điều kiện phải đi giám định sức khoẻ ở các cơ sở y tế (Điều kiện để nghỉ hưu trước tuổi là bị suy giảm KNLĐ 61% trở lên).
Thủ tục để làm giám định sức khoẻ thì liên hệ với Phòng tổ chức lao động nơi bố bạn làm việc để được hướng dẫn cụ thể.
Tuy nhiên bạn sẽ không được hưởng các chế độ và quyền lợi như những người thuộc diện tinh giảm biên chế.

Báo vi phạm