Ngày phép được nghỉ tính từ thời gian nào ?

Ngày phép được tính từ khi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) hay từ thời gian thử việc? Ví dụ tôi vào công ty làm ngày 20-9-2008 đến ngày 30-10-2008 thì được mấy ngày phép?
 |  Xem: 953  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 19/01/2009 - 09:20  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 195/CP ngày 31-12-1994 của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động (BLLĐ) về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi thì thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động để tính ngày nghỉ hàng năm bao gồm:

- Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc tại doanh nghiệp theo thời hạn cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề;

- Thời gian thử việc theo HĐLĐ để làm việc tại doanh nghiệp;

- Thời gian nghỉ về việc riêng;

- Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý;

- Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng;

- Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 3 tháng;

- Thời gian nghỉ theo chế độ quy định đối với lao động nữ;

- Thời gian nghỉ để làm các nghĩa vụ công dân theo quy định của pháp luật;

- Thời gian nghỉ để hoạt động Công đoàn theo quy định của pháp luật;

- Thời gian hội họp, học tập theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động cho phép;

- Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động;

- Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc;

- Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do bị oan hoặc được miễn tố.

Theo quy định nêu trên thì ngày nghỉ hàng năm của bạn được tính từ mốc thời gian bắt đầu thử việc tại công ty của bạn.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 74 BLLĐ, người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc với một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo quy định sau đây:

a) 12 ngày làm việc, đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

c) 16 ngày làm việc, đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nghiệt.

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 77 BLLĐ quy định: người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được thanh toán bằng tiền.

Như vậy nếu bạn bắt đầu làm việc từ ngày 20-9-2008 đến ngày 30-10-2008 và làm việc trong điều kiện công việc bình thường thì tương ứng với khoảng thời gian trên, bạn được nghỉ 01 ngày.

Theo Tuổi trẻ
Ngày gửi: 19/01/2009 - 09:22
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Máy tính tiền điện tử NB2-RK
Liên hệ gian hàng...
Máy tính tiền điện tử NB2-FK
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_