Nghĩa vụ quân sự là gì? Tại sao hàng năm lại đi tuyển nghĩa vụ quân sự?

- Tiêu chuẩn để tuyển người đi bộ đội là gì hả các bác? Em đang muốn tìm hiểu về cái này vì vừa có thằng em bị cận lòi ra mà vẫn được tuyển nên đang ngồi thắc mắc tý ấy mà.
Mà các bác ơi! Đang đi học nếu có giấy gọi cũng phải bỏ học để đi à Thế thì còn gì là khuyến khích nhân dân đi học nữa nhỉ . Em hơi ngu tý các bác giải thích hộ em mới
 |  Xem: 7.492  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 13/12/2007 - 11:35  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Luật đây :

-Điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự 2005 công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi thì về nguyên tắc đều thuộc đối tượng phải thực hiện nghĩa vụ quân sự .Tuy nhiên pháp luật cũng quy định các trường hợp được hõan ,miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.Trong trường hợp này nếu bạn thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được tạm hõan:

a - Người chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;
b - Người là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;
c - Người có anh, chị hoặc em ruột trong cùng một hộ gia đình là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;
d - Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng cao có nhiều khó khăn, vùng sâu, biên giới, hải đảo; cán bộ, công nhân, viên chức đượ điều động đến làm việc ở các vùng này
đ - Người đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;
e - Người đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung học chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;
g - Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong 3 năm đầu.

Hàng năm, những người nói trên đây phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ,
Cũng theo quy định tại Điều 29 nói trên thì những người sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a - Con của liệt sĩ, con của thương binh, bệnh binh hạng một có thương tật, bệnh tật đặc biệt nặng;
b - Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;
c - Một con trai của thương binh, hạng hai;
d - Thanh niên xung phong ,cán bộ ,công chức viên chức quy định tại điểm d khỏan 1 điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

Luật thì thế cơ mà cái việc thi hành như thế nào thì chỉ có các chú ở phường và Bác hồ mới biết được
Ngày gửi: 13/12/2007 - 11:41
Trả lời

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_