Khi ký hợp đồng lao đông với 1 công ty , thì trong thời gian bao lâu là đủ điều kiện đóng bảo . Hiểm xã hôi ? Ký hợp đồng lao động đc thời gian 1 măm mới được đóng BHXH thì có đúng luật không e lam dc 1 năm rồi mà vân chua dc đóng Bhxh
(Xem thêm)
Hiện tôi đã nghỉ đóng bhxh 12 tháng vậy bây giờ tôi phải làm như thế nào để hưởng chế độ bảo hiểm.và cách tính BHXH như thế nào với mức thời gian là 3 năm 6 tháng.
Mình đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 1 năm 7 tháng với số tiền lương cơ bản 2.3tr. mình đang chờ thanh lý hợp đồng của công ty. nghe bạn bè làm trước có kể thì họ đã lấy dc bảo hiểm thất nghiệp nhưng trả theo từng tháng một chứ ko phải trả một...
(Xem thêm)

Cun_Keo

- Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày mất việc hoặc chấm dứt HĐLĐ, bạn phải đăng ký thất nghiệp với tổ chức BHXH. - Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp , bạn phải nộp đầy đủ hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN). Trong thời hạn 15 ngày này, nếu bạn có việc làm thì bạn sẽ không được hưởng BHTN và được bảo lưu thời gian đã đóng BHTN trước đó . - Nếu sau 15 ngày đó, bạn tìm được việc làm thì theo quy định bạn vẫn có quyền được hưởng BHTN. - Tổng số tiền trợ cấp thất nghiệp sẽ được chia thành nhiều đợt lãnh hàng tháng (theo số tháng mà bạn được hưởng theo chế độ). - Trong thời gian hưởng BHTN, hàng tháng bạn phải báo cáo tình hình tìm việc làm của bạn. Nếu bạn báo có việc làm, thì tổ chức BHXH sẽ ngưng trợ cấp BHTN cho những tháng còn lại. Nhưng toàn bộ số tiền trợ cấp thất nghiệp còn lại sẽ được lãnh một lần (chứ không mất đi đâu cả).
Thân gửi các bố mẹ trên diễn đàn làm cha mẹ ! Em được biết hiện nay có nhiều bố mẹ tự kinh doanh cá nhân nhưng vẫn mong muốn có 1 khoàn lương hưu lúc hết tuổi lao động. Có 1 số bố mẹ cũng đã gửi nhờ đóng ở công ty. Theo em nhu cầu lương hưu là...
(Xem thêm)

thu

Đúng rồi mẹ nó ạ. Bảng so sánh này là dành cho những người đóng nhờ ở cty khác. TUy nhiên em thấy rằng đóng BHXH lúc mình lĩnh 1 cục khi về hưu chả đáng đc bao nhiêu, lương hưu thì thấp. CTy em đang làm thì thoáng hơn, sếp cho nhân viên phần tiền đóng BHXH để mọi ng tự tham gia nếu không thích đóng ở cty. Em thì tham gia cả hai vừa BHXH vừa hưu trí của Bảo Việt
Mình làm việc tại công ty được 4,5 năm. Giờ mình xin nghỉ việc và muốn thanh toán BHXH bắt buộc 1 lần. Cho mình hỏi là : tiền đóng BHXH bắt buộc hàng tháng của mình trung bình là 3.62. Vậy theo cách tính thế nào, và voiứ số năm làm việc cùng...
(Xem thêm)

Công ty TNHH Tư vấn & Truyền thông GINET

Xin trả lời bạn như sau: Điểm c khoản 1 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội quy định sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội thì mới được nhận. Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội quy định mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. Sau 12 tháng ngừng đóng Bảo hiểm xã hội bạn mới có thể nhận trợ cấp Bảo hiểm xã hội 1 lần. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian của bạn là 4,5năm (Khoản 5 Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định khi tính mức lương hưu hằng tháng và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính, từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm, từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm). Công ty Tư vấn $ Truyền thông GiNET (GiNET Consulting & Communication Co., Ltd) - Chúng tôi liên kết với tất cả các hãng Bảo hiểm uy tín ở Việt Nam là địa chỉ tin cậy cho bạn và những ai thắc mắc về bảo hiểm Mời bạn tham khảo : Web : http://www.baohiem24h.net http://www.webbaohiem.net Bạn có thể liên hệ với chúng tôi,chúng tôi sẽ tư vấn trực tiếp, cụ thể cho bạn. Điện thoại : Tại Hà Nội: 0437367654/0989.965.196 Tại Sài Gòn:083 837 9914/0977061858 Mail : baohiem@ginet-vn.com Yahoo chat : baohiem24h1@yahoo.com Skype ID : baohiem24h1 Web : http://www.baohiem24h.net http://www.webbaohiem.net
Tôi năm nay 53 tuổi, bị công ty cho về hưu từ tháng 5-2007. Số năm đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) là 29 năm. Công ty tôi làm trước đây là công ty nhà nước, chuyển đổi sang cổ phần từ năm 2006. Vậy tôi có thể nhận được trợ cấp thôi việc ngay bây giờ...
(Xem thêm)

Công ty TNHH Tư vấn & Truyền thông GINET

Điểm c khoản 1 Điều 55 Luật BHXH quy định: người lao động sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần thì mới đủ điều kiện nhận BHXH một lần. Khi bạn nộp đủ hồ sơ theo quy định tại tổ chức BHXH, thì tổ chức BHXH sẽ chi trả tiền BHXH một lần cho bạn. Theo quy định tại Điều 120 Luật BHXH về hồ sơ hưởng BHXH một lần đối với người tham gia BHXH bắt buộc thuộc trường hợp quy định tại điểm c, khoản 1, Điều 55 Luật BHXH, bạn cần chuẩn bị: - Sổ BHXH. - Đơn đề nghị của người lao động. Bạn có thể liên hệ với chúng tôi,chúng tôi sẽ tư vấn trực tiếp, cụ thể cho bạn. Công ty Tư vấn & Truyền thông GiNET (GiNET Consulting & Communication Co., Ltd) - Chúng tôi liên kết với tất cả các hãng Bảo hiểm uy tín ở Việt Nam là địa chỉ tin cậy cho bạn và những ai thắc mắc về bảo hiểm Điện thoại : Tại Hà Nội: 0437367654/0989.965.196 Tại Sài Gòn:083 837 9914/0977061858 Mail : baohiem@ginet-vn.com Yahoo chat : baohiem24h1@yahoo.com Skype ID : baohiem24h1 Web : http://www.baohiem24h.net http://www.webbaohiem.net
Tôi năm nay 52 tuổi, đang làm việc tại một công ty cổ phần, đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) liên tục được 26 năm. Nếu tôi xin nghỉ việc để chờ hưu thì tôi có được lãnh tiền trợ cấp thôi việc không? Tôi có phải đóng tiếp BHXH cho đến khi nhận sổ hưu...
(Xem thêm)

Công ty TNHH Tư vấn & Truyền thông GINET

Bảo lưu thời gian đóng BHXH cho tới khi đủ tuổi nghỉ hưu the quy định của pháp luật Bạn có thể liên hệ với chúng tôi,chúng tôi sẽ tư vấn trực tiếp, cụ thể cho bạn. Công ty Tư vấn & Truyền thông GiNET (GiNET Consulting & Communication Co., Ltd) - Chúng tôi liên kết với tất cả các hãng Bảo hiểm uy tín ở Việt Nam là địa chỉ tin cậy cho bạn và những ai thắc mắc về bảo hiểm Điện thoại : Tại Hà Nội: 0437367654/0989.965.196 Tại Sài Gòn:083 837 9914/0977061858 Mail : baohiem@ginet-vn.com Yahoo chat : baohiem24h1@yahoo.com Skype ID : baohiem24h1 Web : http://www.baohiem24h.net http://www.webbaohiem.net
chào anh chi anh chị giúp em vơi các khoản đóng bảo hiển xã hội của ngưởi lao động và doanh nghiêp của năm 2010 là bao nhiêu % và đóng bảo hiển thất nghiệp là tai khoản của no là bao nhiêu em chân trọng cảm ơn anh chị đã giúp em
(Xem thêm)

Giấc mơ

Theo quy định tại Điều 91 Luật Bảo hiểm xã hội thì Hằng tháng, người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 8%. Ngoài ra mức đóng BHYT là 1%. Do vậy nếu cơ quan bạn giữ lại 6% lương đóng BHXH và BHYT là đúng./.
Người trên 85 tuổi đang hưởng “tuất liệt sĩ” theo chế độ ưu đãi “người có công với cách mạng” thì có được chế độ “trợ giúp đối tượng bảo trợ xã hội” theo nghị định số 67/2007/NĐ-CP ngày 13-4-2007 của Chính phủ không?
(Xem thêm)

Nguyen Thi Trang

1.Ngày 29-8-1994, Nhà nước ban hành Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng. Theo đó, người có công được hưởng chế độ ưu đãi gồm: “1/Người hoạt động cách mạng trước Cách mạng tháng Tám năm 1945; 2/ Liệt sĩ và gia đình liệt sĩ; 3/ Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, Bà mẹ Việt Nam anh hùng, Anh hùng lao động; 4/Thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh; 5/ Người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù đày; 6/ Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế; 7/ Người có công giúp đỡ cách mạng”. Những người thuộc 1 trong 7 đối tượng trên được hưởng khoản trợ cấp bằng tiền (cấp một lần hoặc hàng tháng) và một số chế độ ưu đãi khác. Cha mẹ hoặc vợ, chồng liệt sĩ thuộc đối tượng “gia đình liệt sĩ” và được hưởng “tuất liệt sĩ” suốt đời. 2. Theo nghị định số 67/2007/NĐ-CP ngày 13-4-2007 của Chính phủ, “Người từ 85 tuổi trở lên không có lương hưu hoặc trợ cấp bảo hiểm xã hội” là đối tượng bảo trợ xã hội thuộc diện trợ cấp hàng tháng do xã, phường, thị trấn quản lí. Bộ Lao động-Thương binh & Xã hội hướng dẫn cụ thể về lương hưu và trợ cấp bảo hiểm xã hội như sau: 1/Lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (kể cả lương hưu theo quy định tại nghị định số 121/2003/NĐ-CP ngày 21-10-2003 của Chính phủ; 2/ Trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng; 3/ Trợ cấp tuất hàng tháng; trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; 4/Trợ cấp hàng tháng theo quy định tại Quyết định số 91/2000/QĐ-TTg ngày 4-8-2000 của Thủ tướng Chính phủ; 5/Trợ cấp hàng tháng của công nhân cao su nghỉ việc; 6/ Trợ cấp hàng tháng của cán bộ xã nghỉ việc... Người từ 85 tuổi trở lên nếu được hưởng lương hưu hoặc một trong các khoản trợ cấp bảo hiểm xã hội nêu trên thì không được hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội theo nghị định số 67/2007/NĐ-CP. 3. Chế độ trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng không thuộc chế độ trợ cấp BHXH nêu trên. Do vậy, người đang hưởng trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng nếu thuộc lớp người từ 85 tuổi trở lên thì vẫn được hưởng khoản trợ cấp bảo trợ xã hội theo nghị định số 67/2007/NĐ-CP. Người từ 85 tuổi trở lên đã được hưởng “tuất liệt sĩ” thì nay tiếp tục được hưởng khoản trợ cấp theo nghị định số 67/2007/NĐ-CP, vì “tuất liệt sĩ” là trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng, chứ không phải là chế độ BHXH hàng tháng. [right] Báo NCT[/right]
Em thi đại học Lao động xã hội và thi nhờ tại trường đại học Bách khoa Hà Nội khối D1 được 15 điểm, chưa tính điểm khu vực 1 và dân tộc Tày. Em đăng ký học khoa bảo hiểm, điểm chuẩn của khoa là 16 ,như vậy là em đủ điểm trúng tuyển. Nhưng em vẫn nhận...
(Xem thêm)

tun cua di

Với những gì em trình bày thì Ban tư vấn nghĩ chắc chắn hồ sơ của em đăng ký có sai sót ở khâu nào đó. Theo quy định thì những thí sinh đăng ký dự thi nhờ khi có kết quả mà không trúng tuyển thì phiếu chứng nhận số 1 và 2 là do trường thí sinh đăng ký NV1 cấp chứ không phải là trường thi nhờ. Ở đây em nhận được giấy chứng nhận kết quả thi của trường ĐH Bách khoa thì đồng nghĩa NV1 của em đăng ký vào trường này. Muốn làm rõ vấn đề thì bắt buộc em phải có đầy đủ giấy tờ cần thiết như: Thẻ đăng ký dự thi, phiếu ĐKDT số 2 gửi Ban tư vấn tuyển sinh của báo Dân trí thì mới có thể kiểm tra cho em được. Ngoài ra em có thể liên hệ trực tiếp với số điện thoại nóng: 0902182330 của Ban tư vấn để được hỗ trợ thêm.
Em thi được tổng 3 môn là 17 điểm khối A, chưa cộng điểm ưu tiên vùng, em thuộc khu vực 2NT. Em xin ban tư vấn giúp em xem khả năng em đỗ NV2 vào trường ĐH Lao động Xã hội, khoa Bảo hiểm là bao nhiêu phần trăm? Em nhận được giấy báo điểm số 1 và số 2...
(Xem thêm)

tun cua di

Theo đánh giá của Ban tư vấn thì cơ hội của em ở mức độ tương đối. Sở dĩ nói như vậy vì mức điểm của em so với điểm sàn xét tuyển chênh lệch không quá lớn. Thông thường nếu em hơn mức điểm sàn xét tuyển từ 1-1,5 điểm thì cơ hội trúng tuyển sẽ rõ ràng hơn. Bất kì thí sinh nào đủ điều kiện điểm sàn thì đều nhận giấy chứng nhận số 1 và 2 dính liền nhau như của em. Khi tham gia xét tuyển NV nào thí sinh chỉ cần dùng phần giấy chứng nhận đó mà thôi. Cụ thể: khi tham gia xét tuyển NV2 thì em chỉ cần dùng phần giấy chứng nhận điểm thi số 1. Để làm điều này em chỉ cần lấy kéo cắt tách rời hai phần của phiếu chứng nhận điểm thi.

Thành viên tích cực

1

Hoàn Xuân Thang

1 lượt cảm ơn
2

Thủy Ngô

1 lượt cảm ơn
3

hoang thanh binh

1 lượt cảm ơn
4

Hoàng thị Thìn

1 lượt cảm ơn