Tôi kinh doanh vận tải dạng gia đình nên không có giấy phép kinh doanh, liệu lái xe thuê cho tôi có bị phạt lỗi xe không chính chủ? Tôi đang sở hửu một số xe trong đó có xe đã sang tên rồi, có xe chưa sang tên nhưng đã ủy...
(Xem thêm)

Tiên Thuý

Theo mình nghĩ bạn làm hợp đồng cho mượn xe tải với người thuê xe tải, chứ làm hợp đồng cho thuê xe tải chở hàng vì bạn chưa có công ty, mắc công bị truy thu thuế tùm lum thì khổ. Lưu ý nên xem người thuê, họ có bằng lái xe tải chưa nhé, nên photo bằng lái có công chứng để giữ lại, để sau...
(Xem thêm)
Giấy phép lái xe hạng A1 của tôi ghi không thời hạn, xin hỏi có bắt buộc phải đổi sang bằng chất liệu PET mới không và thủ tục thế nào?

Vương Gia Bảo

Thủ tục chỉ cần : bản photo CMND và giấy phép LX, cầm theo 135k tiền lệ phí đến sở GTVT đăng ký rồi họ làm cho hết. Nhớ ăn mặc chỉnh tề để chụp ảnh. Sau 1 tuần mang GPLX cũ lên đổi GPLX PET mới.
Tôi sống ở TP HCM được 6 năm, đã có giấy tạm vắng, tạm trú ( kiểu KT3), xin hỏi tôi có được ra Sở giao thông TP cấp đổi giấy phép lái xe sang PET không? Tôi có hồ sơ giấy tờ gốc đầy đủ.
Tôi đăng ký thi và cấp bằng lái xe tại TP HCM, nay chuyển về quê làm việc, xin hỏi có thể nhờ người đi đổi giúp bằng lái xe sang dạng pet không?
Tôi đăng ký thi và cấp bằng lái xe tại TP HCM, nay chuyển về quê làm việc, xin hỏi có thể nhờ người đi đổi giúp bằng lái xe sang dạng pet không?

Lê Thị Mỹ

không được nhờ mà phải chính người đó phải đi đổi. nhưng.............. bạn có thể đổi ở đâu cũng được cho dù đang ở quê, chỉ cần chính bản thân bạn mang bằng lái và các giấy tờ cần thiết lên cơ quan công an họ sẽ làm cho bạn
khi điều khiển phương tiện giao thông trên đường thì mình cần phải mang những loại giấy tờ gì? Nếu không mang theo một trong những giấy đó thì bị xử phạt như thế nào?
Bằng lái xe của tôi ghi sai địa chỉ thôn, xin hỏi địa chỉ không trùng với giấy tờ tùy thân có vi phạm luật giao thông. Tôi có cần thiết đổi không và thủ tục, chi phí như thế nào.

Hoàng Trùng Khánh

Lỗi là của cơ quan cấp bằng lái, nếu chúng ta phát hiện sai mà không đổi lại ngay thì sau này sẽ phiền phức cho chính chúng ta mà thôi! Nên đổi ngay đi bạn!!!
Do vượt đèn đỏ, tôi bị cảnh sát giao thông xử phạt một triệu đồng vì lỗi không xuất trình được giấy phép lái xe, như vậy có đúng luật không? Tôi bị mất giấy phép lái xe từ trước, đã trình bày điều...
(Xem thêm)

Trần Chấn Phong

Theo các quy đinh tại NĐ 171/2013/NĐ-CP thì bạn bị phạt như sau đối với lỗi vị phạm xe gắn máy: Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: c) Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục...
(Xem thêm)
Tôi bị mất GPLX hạng A1 loại PET do Sở GTVT Hà Tĩnh cấp lần 2 nên không được cấp lại. Sở GTVT yêu cầu phải thi sát hạch lại. Hiện tôi sinh sống và làm việc ở Hà Nội nên đăng ký thi sát hạch ở một trung tâm tại Hà Nội....
(Xem thêm)
Khi lái ôtô qua hầm đường bộ, tôi không bật đèn xe và bị cảnh sát phạt một triệu đồng, tước giấy phép lái xe 2 tháng. Xin hỏi, vì sao lại phạt nặng thế, luật quy định thế nào về việc này?

Vũ Đạt Dũng

Lý do họ đưa ra luật này là vì trong hầm đường bộ mặc dù có đèn chiếu sáng nhưng nhỡ gặp sự cố mất điện thì tai nạn giao thông là đương nhiên Khoản 1, điều 27, luật giao thông đường bộ Việt Nam 2008: "Các phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật...
(Xem thêm)
Tôi bất cẩn vượt đèn đỏ và ngoài bị xử phạt 400.000 đồng, tôi còn bị tước giấy phép lái xe 30 ngày, vậy có đúng không?

Tống Minh Tùng

Liên quan đến vấn đề bạn hỏi chúng tôi trả lời như sau: Theo như phản ánh của bạn, trong lúc điều khiển phương tiện tham gia giao thông bạn đã vi phạm vào lỗi vượt đèn đỏ. Căn cứ vào điểm c khoản 4, điểm b khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71 của Chính phủ ngày 19/9/2012 (sửa đổi, bổ sung...
(Xem thêm)
Tôi bị phạt vì rẽ không xi nhan và bị tạm giữ giấy phép lái xe. Xin hỏi giấy hẹn đến giải quyết tại Phòng cảnh sát giao thông có thay thế được bằng lái trong thời gian này hay không? Tôi bị cảnh sát giao thông lập biên...
(Xem thêm)

Phạm Công Sơn

Thứ nhất: trường hợp vi phạm không bật tín hiệu đèn tạm giữ giấy phép lái xe chờ đến hẹn xử lý thì biên bản được xem như GPLX, vẫn được phép tham gia giao thông ( nếu chưa đén ngay hẹn trong biên bản), nếu quá hạn quy định trên biên bản thì biên bản không còn giá trị cho phép người tham gia giao...
(Xem thêm)
Tôi làm tài xế và phải nộp bằng lái xe cho công ty giữ. Khi lái xe ở ngoài đường, nếu cảnh sát kiểm tra giấy tờ, tôi có bị quy vào lỗi không có giấy phép lái xe không? Nếu tôi mang hồ sơ gốc lái xe, bằng lái có công chứng...
(Xem thêm)
Giấy phép lái xe của tôi bị sai địa chỉ thôn, giờ muốn sửa lại thì cần những thủ tục gì?

Hồ Anh Khang

Trong bằng có ảnh. Đó là cơ sở quan trọng nhất để xác định đó là bằng của bạn. Còn nơi ở có thể thay đổi mà. Vì vậy ko cần sửa lại. Khi nào đổi bằng thì sửa.
Vừa qua tôi đi đám cưới bạn có uống bia và trên đường về gây TNGT. Tôi chưa có giấy phép lái xe, bên bị hại không viết đơn tố cáo, chỉ giải quyết dân sự. Vậy trường hợp này tôi bị giam xe bao nhiêu ngày và bị phạt bao nhiêu tiền?

Tống Minh Tùng

Về vấn đề của bạn, chúng tôi trả lời như sau: Trước hết, ở đây, bạn đã vi phạm nghiêm trọng các quy định của luật giao thông đường bộ trong việc uống rượu bia khi điều khiển phương tiện, gây tai nạn giao thông và không có giấy phép lái xe. Mặc dù phía bị hại có thể không làm đơn tố cáo nhưng...
(Xem thêm)
Tôi có Giấy phép lái xe hạng A1 (xe mô tô 2 bánh), có giá trị không kỳ hạn do Sở Công an TP Hải Phòng cấp năm 1995. Xin hỏi tôi có phải đổi sang giấy phép lái xe của sở GTVT không? Nếu có thì tôi có thể đổi ở Hà Nội, nơi tôi...
(Xem thêm)
Tôi bị mất giấy phép lái xe chưa có thời gian đi làm lại ngay được, xin hỏi có thể dùng hồ sơ gốc xuất trình khi bất chợt bị CSGT kiểm tra không?
Hơn một năm trước tôi bị xử phạt vi phạm an toàn giao thông đường bộ, bị xử phạt 7.500.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe 60 ngày. Đến nay tôi mới nộp phạt thì xử lý như thế nào? Tại sao tôi không được cấp giấy phép lái xe ô tô...
(Xem thêm)
Xin hỏi tôi lái xe trong tình trạng máu có nồng độ cồn là 0.08 (gam/100 mililit máu) thì bị phạt bao nhiêu tiền, có bị tước giấy phép lái xe không?

Tống Minh Tùng

Nghị định 171/2013/CP của Chính phủ đã quy định cụ thể những hình thức xử phạt với hành vi này. Đối với trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy - Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi: Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt...
(Xem thêm)
Xin hỏi tôi lái xe trong tình trạng máu có nồng độ cồn là 0.08 (gam/100 mililit máu) thì bị phạt bao nhiêu tiền, có bị tước giấy phép lái xe không?
Xin hỏi tôi lái xe trong tình trạng máu có nồng độ cồn là 0.08 (gam/100 mililit máu) thì bị phạt bao nhiêu tiền, có bị tước giấy phép lái xe không?

Xin lỗi, mức phạt là 500 nghìn đến 1 triệu.
Cho em hỏi một chút về vấn đề nộp phạt vi phạm giao thông. Hôm trước em có bị CSGT viết biên bản xử phạt vì lỗi điều khiển xe moto dung tích 120 phân khối không có giấy phép lái xe, không có bảo hiểm xe khi tham gia giao thông...
(Xem thêm)

Lý Khiết An

Mức xử phạt đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định tại Nghị định số 173/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể các hành vi vi phạm của bạn có mức xử phạt như...
(Xem thêm)
Khi lái xe ở ngoài đường, nếu cảnh sát kiểm tra giấy tờ, không mang giấy phép lái xe thì có thể dùng giấy tờ khác để thay thế không?
Tôi làm mất giấy phép lái xe. Tôi vẫn còn hồ sơ đầy đủ thì có phải thi lại bằng không ạ? Xin cảm ơn nhiều.

Luong Vanquy

Có mất phí không luật sư. Mà có mất thì mất bao nhiêu vậy. Xin cảm ơn
Tôi bị giữ giấy phép lái xe từ năm 2013, do đi công tác xa không đến lấy được. Xin hỏi, giờ muốn làm lại bằng mới có được không ?

Trịnh Bảo Nam

Bây giờ bạn đăng ký học, thi lấy GPLX mới bình thường nhé. Mình cũng như bạn bị giam 2010 đến 2012 đăng ký thi lại bình thường.
Em ở tỉnh bang British Columbia, Canada. Có giấy phép lái xe hạng 7L và giấy phép lái xe hạng 8 của tỉnh bang. Hè này em sẽ về Việt Nam chơi, xin hỏi có thể đổi hai hạng giấy phép lái xe trên ra giấy phép lái xe của Việt Nam...
(Xem thêm)

Tống Minh Tùng

1 - ra DMV hỏi họ xin cái world license driver cho mấy tháng được không. 2 - về vn, ra mấy chỗ gì giao thông hay công an gì đó. đem bằng lái canada roi để họ chuyển sang tiếng việt rồi làm giấy ( mà không bik được hông. chỉ biết bằng lái xe của Mỹ thì đc.)
Anh bị cảnh sát giao thông dừng xe và xử phạt lỗi vi phạm chạy quá tốc độ 10km/h. Kiểm tra giấy tờ, do bị mất nên cảnh sát giao thông đã ghi trong biên bản 3 lỗi: Chạy quá tốc độ 10km/h, không có giấy phép lái xe, không có đăng ký...
(Xem thêm)
Tôi đăng ký học giấy phép lái xe hạng B2, tôi muốn dùng xe của gia đình tập chạy thực hành ngoài đường. Xin hỏi, khi tập tôi có cần gắn biển tập lái không?
Trước kia tôi đăng ký, thi và được cấp giấy phép lái xe tại Lạng Sơn, hiện tôi chuyển về sinh sống tại Thái Bình. Xin hỏi, tôi có thể đổi bằng theo quy định tại Thái Bình không hay phải về Lạng Sơn làm thủ tục cấp đổi.
Tôi ở Yên Bái làm rơi mất giấy phép lái xe máy nhưng còn hồ sơ gốc, giờ muốn cấp lại bằng PET có được không?

Nguyễn Hoàng Minh

Bạn đem hồ sơ gốc ra sở GTVT tỉnh họ sẽ đổi và cấp bằng mới bằng PET. Phí 135.000đ, và phải 3 tháng mới có bằng nha bạn. Vì họ phải tra cứu xem bạn có bị mất thiệt hay ko.