Theo quy định của pháp luật thì bao nhiêu tuổi được chạy xe máy 50 phân khối?

 |  Xem: 15.582  |  Trả lời: 3
Ngày gửi: 06/09/2010 - 16:22  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (3)

Chào bạn

Xe 50 phân khối thì nói thật thiếu niên 10t cũng có thể điều khiển được, ở VN này chạy xe 50 phân khối CSGT không quan tâm đến độ tuổi người điều khiển đâu, chỉ cần khoảng 10-12t trở lên là chạy thoải mái miễn đừng chạy ẩu vi phạm luật là được

Thân!

Ngày gửi: 06/09/2010 - 16:23

Luật Giao thông đường bộ - 2008 đã quy định cụ thể vấn đề này tại Điều 60 của luật này cho từng loại xe như sau mà các bạn cần quan tâm

1. Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.
2. Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.
3. Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ-moóc (FB2).
4. Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ-mi rơ-moóc (FC).
5. Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ-moóc (FD).
6. Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
7. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe và công dụng của xe, theo quy định.

Ngoài ra, tại Điều 24, Nghị định 146/2007/NĐ-CP của Chính phủ, quy định “Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới”; trong đó có quy định:
- Phạt tiền từ 40.000 đồng đến 60.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm điều khiển xe mô tô có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên.
- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự.

► Chú ý : Quy định về độ tuổi là phải đúng cả ngày , tháng sinh

Ngày gửi: 06/09/2010 - 16:23

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe như sau: 1. Độ tuổi của người lái xe.

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe ôtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi

Ngày gửi: 06/09/2010 - 16:23
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Honda SH150i (Đỏ tươi)
Liên hệ gian hàng...
Honda SH150i 2010 Nâu Việt Nam
Liên hệ gian hàng...
Honda SH150i (Màu bạc)
Liên hệ gian hàng...
Honda SH150i 2009 (Màu trắng, Hai phanh đĩa)
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(3 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
Quảng cáo