Thủ tục đất đai và cấp phép xây dựng tại Ngọc Thụy Long Biên?

1.  Năm 2004, tôi có mua một mảnh đất (diện tích 50m2) tại địa chỉ số 21/293 - Ngọc Thụy - Long Biên, đám đất của tôi đã được cấp sổ đỏ nhưng có hình thức sử dụng đất là "đất vườn". Vậy tôi có thể xin chuyển đổi hình thức sử dụng đất thành đất ở hay không? nếu được thì thủ tục và chi phí như thế nào.
1. Hiện nay tôi đang có kế hoạch làm nhà để ở, dự kiến sẽ xây 5 tầng. Tôi xin hỏi tại thồi điểm này tại khu vực nhà tôi ( làng Bắc Biên - Ngọc Thụy) có được cấp phép xây dựng hay không? Hiện nay tại khu vực này có quy hoạch nào của thành phố hay không?

 |  Xem: 708  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 07/05/2010 - 11:49  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

Tư vấn của luật sư Trịnh Văn Hiệp:

Điều 106 của Luật đất đai năm 2003 qui định: Người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng khi có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;
d) Trong thời hạn sử dụng đất;

Theo điều 127 Luật đất đai năm 2003 (qui định trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất), hồ sơ chuyển nhượng quyền sử dụng đất được qui định như sau:

a) Hồ sơ chuyển nhượng QSDĐ đất nộp tại văn phòng đăng ký QSDĐ; trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại UBND xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký QSDĐ.

b) Hồ sơ chuyển nhượng QSDĐ gồm hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ và giấy chứng nhận QSDĐ. Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất.

Chiếu theo các qui định nói trên của Luật đất đai năm 2003, để đảm bảo việc Nhà nước công nhận QSDĐ hợp pháp cho bạn đối với thửa đất nói trên, giữa bạn với người công nhân phải xác lập hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ tuân thủ theo đúng qui định điều 106, điều 127 Luật đất đai năm 2003.

Về việc bạn muốn xây nhà, theo qui định của Luật xây dựng năm 2003, trước khi khởi công xây dựng công trình thì chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng.

Thủ tục hồ sơ để được cấp giấy phép xây dựng gồm có:

- Đơn xin cấp giấy phép xây dựng;
- Bản sao có chứng thực giấy tờ về quyền sử dụng đất theo qui định của pháp luật về đất đai;
- Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình.

Luật sư TRỊNH VĂN HIỆP

Ngày gửi: 08/05/2010 - 11:04
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Long quấn thủy - Anh hùng tương ngộ làm bằng gỗ Pơmu- TLQT01
Liên hệ gian hàng...
Tấm lợp lấy sáng Phương Nam chuyên dụng cho các khu biệt thự cao cấp
Liên hệ gian hàng...
Tranh phong thủy gốm MN11
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_