Chế độ nghỉ phép, lễ, bảo hiểm... cho người lao động?

Mong các bạn giải đáp giúp tôi một vài thắc mắc như sau:

1.Theo luật lao động Việt Nam thì người lao động sau khi ký hợp đồng lao động bao lâu thì được hưởng chế độ 12 ngày phép năm, 8 ngày lễ tết (vẫn hưởng lương)?


2. Chị tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 07 đến tháng 09/2006. Hết tháng 10/2006 chị tôi nghỉ thai sản, vậy chị tôi có được hưởng chế độ gì của bảo hiểm xã hội không, nếu có thì khoảng thời gian nào được hưởng, thủ tục ra sao?


3.Theo luật lao động tháng 10/2006 có mức điều chỉnh tăng lương cơ bản, vậy cấp thợ 3/7, phổ thông trung học, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học tăng bao nhiêu để điều chỉnh lương, mức nộp bảo hiểm xã hội?


Xin cảm ơn!
 |  Xem: 14.357  |  Trả lời: 1
Ngày gửi: 07/12/2009 - 08:35  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (1)

1. Căn cứ Điều 74 Bộ Luật Lao Động Việt Nam 2003, người lao động có 12 tháng làm việc tại một doanh nghiệp hoặc một người sử dụng lao động thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương 12 ngày làm việc đối với người lao động làm việc trong điều kiện công việc bình thường.

Căn cứ Điều 73 Bộ Luật Lao Động Việt Nam 2003, 8 ngày nghỉ lễ là bắt buộc áp dụng toàn quốc cho mọi người lao động và chủ sử dụng lao động không phân biệt thâm niên làm việc.

2. Căn cứ Điều 11 và 12 Nghị định 12/CP thì hiện nay, LĐ nữ có thai sẽ được hưởng chế độ thai sản mà không có bất kỳ yêu cầu nào về thời gian đóng BHXH. Tuy nhiên Luật BHXH số 71/2006/QH11 có hiệu lực ngày 01 tháng 01 năm 2007, Điều 28 khoản 2 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau “Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”


3. Căn cứ khoản 2 Điều 2 Thông tư số 12/2006/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện điều chỉnh tiền lương và phụ cấp lương trong doanh nghiệp theo Nghị định số 94/2006/NĐ-CP ngày 07 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ thì các doanh nghiệp thành lập theo luật Doanh nghiệp (Cty cổ phần, cty TNHH, Cty Hợp danh, DNTN) tự xây dựng thang lương, bảng lương, phụ cấp lương theo quy định tại Nghị định số 114/2002/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 và Thông tư số 13/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30 tháng 5 năm 2003 hướng dẫn Nghị định số 114/2002/NĐ-CP nêu trên, thì căn cứ vào mức lương tối thiểu chung 450.000 đồng/tháng để điều chỉnh mức lương ghi trong hợp đồng lao động; đơn giá trả lương; tính đóng và hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; tiền lương ngừng việc; nghỉ ngày lễ; nghỉ hàng năm và các chế độ khác theo quy định của pháp luật lao động.”

“Thông tin này được cung cấp với sự cộng tác của Văn phòng Luật sư LEADCO -Vietnam Legal Counsellors. Địa chỉ: P 404, Tòa nhà Pacific Palace, 83B Lý Thường Kiệt, Hà Nội, Việt Nam. Tel: 04.9425633 (ext. 107), Fax: 04.9425632 ”

( Theo Mangtimkiemvieclam)
Ngày gửi: 07/12/2009 - 08:38
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(2 lượt cảm ơn)
Quảng cáo
Cucre_hn
cucreHCM_