Lệ phí trước bạ là gì? ai không phải nộp lệ phí trước bạ? Cách tính lệ phí trước bạ như thế nào?

 |  Xem: 96.733  |  Trả lời: 4
Ngày gửi: 27/11/2008 - 13:54  |  Câu hỏi liên quan
Trả lời

Danh sách trả lời (4)

1/ Lệ phí trước bạ là gì? ai không phải nộp lệ phí trước bạ?
Lệ phí trước bạ là một loại tiền mà người có tài sản phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu, về nguyên tắc người mua phải nộp lệ phí trước bạ là 1%.
Tuy nhiên cũng có những trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ, cụ thể là:
- Nhà đất đã được cấp giấy chứng nhận chung cho cả hộ gia đình, khi phân chia nhà đất cho những người trong hộ gia đình thì không phải nộp lệ phí trước bạ. Chuyển giao tài sản cho vợ, chồng, con cái, cha mẹ cũng không phải nộp lệ phí trước bạ.
- Nhà đất được đền bù, kể cả nhà đất được mua bằng tiền đền bù.
Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được nhà nước giao đất, cho thuê đất để sản xuất nông, lâm ngư nghiệp.
2/ Cách tính lệ phí trước bạ như thế nào?
Tiền nộp = (Diện tích đất) X (Giá đất) X (lệ phí)
* Diện tích đất được tính bằng m2.
* Giá đất để tính tiền sử dụng đất do UBND tỉnh, Thành phố quy định, ở TPHCM áp dụng theo bảng giá đất 05.
* Lệ phí là 1%
Ngày gửi: 27/11/2008 - 13:55

lệ phí trước bạ bạn bị nhầm rồi bạn ah. lệ phí trước bạ chỉ là 0,5% thôi bạn ah

Ngày gửi: 26/06/2012 - 19:42

Chào bạn! 

Về câu hỏi của bạn, tôi xin trả lời như sau:

Sàn GD Bất động sản DV LAND


Lệ phí trước bạ là một loại tiền mà người có tài sản phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Nghị định Số: 45/2011/NĐ-CP về Lệ phí trước bạ quy định tại Điều 4. Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ

“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu.”

Căn cứ tính lệ phí trước bạ là giá tính lệ phí trước bạ và mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%). Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%) đối với Nhà, đất mức thu là 0,5%.

Tiền nộp = (Diện tích đất) X (Giá đất) X (% mức  thu lệ phí) 
* Diện tích đất được tính bằng m2. 
* Giá đất để tính tiền sử dụng đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành 
* Lệ phí là 0.5 %

Câu trả lời này chỉ mang tính chất tham khảo, có gì cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ với chúng tôi!

Ngày gửi: 10/07/2012 - 09:04

Vậy bạn cho mình hỏi, hiện tại mình mua 1 lô đất đã có sổ đỏ rồi, và bây giờ sang tên qua cho mình, nhương phần tên của mình chỉ được đính kèm ở phía sau thôi, sổ thì vẫn là cuốn sổ cũ, vậy mình có phải đóng thuế trước bạ hay không?

Ngày gửi: 13/12/2012 - 08:38
Trả lời

Sản phẩm tham khảo tại cửa hàng.

Bảo hiểm AUTOCARE - Bảo hiểm chống mất cắp và ngập úng toàn bộ xe
Liên hệ gian hàng...

Đang được quan tâm nhất

Những thành viên tích cực trong tháng
(2 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(14 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
(1 lượt cảm ơn)
Quảng cáo