liệu có lách luật được không nhỉ? bắt buộc đội mũ bảo hiểm với người điểu khiển xe gắn máy xe mô tô cơ mà ! tôi dắt xe có nghĩa là tôi tham gia giao thông bằng chân và tôi đang kéo theo tài sản của tôi .Tôi mang nó đi sửa hay dắt nó là quyền tự do...
(Xem thêm)

bẻ tay lái xe có vi phạm luật không..
Luật Giao thông đường bộ có quy định các giới hạn, tính bằng đơn vị mg/100ml máu hoặc ml/lít khí thở, nhưng trên thực tế người dân không có máy đo chuyên dụng để kiểm tra; vậy làm thế nào để biết mình đã uống rượu/bia vượt mức cho phép?
(Xem thêm)
Theo luật, người điều khiển xe máy được phép chở mấy người, trẻ em có tính không? Nếu chở quá, mức phạt thế nào?
Tôi thấy tại nhiều ngã tư có tín hiệu cho phép rẽ phải khi đèn đỏ, có phải giờ luật cho phép như vậy không? Vì thế tại những nơi không có đèn báo thì tôi vẫn được rẽ.
Có cần bật đèn xi nhan khi đi thẳng qua vòng xuyến không các cụ nhỉ? Em thắc mắc vấn đề này lâu lắm rồi mà không biết hỏi ạ, cụ nào rành về luật thì tư vấn cho em với ạ, em xin cám ơn.
(Xem thêm)

Lang Chan

Đương nhiên là không rồi, chỉ phải bật xinhan khi rẽ hoặc chuyển làn đường thôi.
Lúc trước khi đến giao lộ khi gặp đèn đỏ phải đứng lại, vậy có được rẽ trái hay rẽ phải không (ko có biển cấm). Hôm đó có 1 ông bị công an bắt, nên minh thắc mắc. Bạn nào hiểu rõ luật giúp mình
(Xem thêm)

mình đi tới đèn đỏ một bên là xe làn đường xe máy, một bên làng đường là xe ô tô, khi đèn đỏ mình...
Tôi có GPLX mẫu mới (PET) được phép điều khiển xe ở các hạng A1 và B2 (hai trong một). Khi tôi đi xe máy vi phạm giao thông lỗi vượt đèn đỏ. Theo luật, ngoài phạt tiền tôi còn bị tước GPLX một tháng. Xin hỏi trong trường hợp này, tôi có còn được...
(Xem thêm)

Trịnh Bảo Nam

Luật GTĐB năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường bộ phải có...
Tại một chốt CSGT kiểm tra, xử lý người vi phạm giao thông, tôi chứng kiến một trường hợp người điều khiển xe máy vi phạm Luật GTĐB bị CSGT yêu cầu xuất trình GPLX, đăng ký xe. Sau đó, CSGT thông báo trường hợp này “sử dụng GPLX không do cơ...
(Xem thêm)

Trịnh Bảo Nam

Luật GTĐB 2008 quy định, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông bằng xe cơ giới phải có...
Trong khi điều khiển phương tiện giao thông, do không nắm rõ quy định về luật mà nhiều người vẫn mắc phải một số lỗi thông thường. Dưới đây là những lỗi và mức phạt bổ biến các bạn cần biết. Các mức phạt hiện hành dựa theo nghị định...
(Xem thêm)
Nếu đường có 2 làn, và đứng đợi đèn đỏ ở ngã tư, nếu đứng làn bên phải dành cho xe rẽ phải thì có vi phạm luật không?

Vương Gia Bảo

Bạn đã nói là đợi đèn đỏ rồi thì bạn hoàn toàn đi đúng luật, những ai đèn đỏ vẫn rẽ phải là rẽ...
Luật quy định xe nào chạy nhanh hơn đi làn ngoài, chạy chậm đi làn trong vậy xe máy có được chạy làn ngoài? Điều 13, Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định: - Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ...
(Xem thêm)

Nguyễn Hoàng Minh

Điều 13 chỉ qui định xe di chuyển với tốc độ thấp hơn thì đi vào làn bên phải chứ không phải tốc...
Tôi chạy xe máy trên quốc lộ 1A qua đoạn Suối Tre (Đồng Nai) thì bị phạt chạy quá tốc độ 52/40. Điều này có đúng? Xin hỏi đoạn đường này có phải giới hạn ở 40 km/h hay không? Nhờ mọi người tư vấn. Xin cảm ơn!
(Xem thêm)
Xe ở làn giữa chuyển sang làn phải để rẽ phải thì bị cảnh sát giao thông dừng, vậy đi thế nào mới đúng luật?
Xin hỏi những xe dưới 50 phân khối hoặc xe đạp điện khi tham gia giao thông không học luật thì điều gì đảm bảo an toàn. Những xe này không cần bằng lái nên khó tránh việc nhiều người chưa biết hoặc chưa học luật giao thông sử dụng nên có...
(Xem thêm)
Tôi có GPLX mẫu mới (PET) được phép điều khiển xe ở các hạng A1 và B2 (hai trong một). Khi tôi đi xe máy vi phạm giao thông lỗi vượt đèn đỏ. Theo luật, ngoài phạt tiền tôi còn bị tước GPLX một tháng. Xin hỏi trong trường hợp này, tôi có...
(Xem thêm)
khi vừa bị tịch thu giấy tờ xe thì có bị coi là vi phạm lỗi không mang theo giấy tờ xe không? Trong trường hợp tiếp tục vi phạm lỗi mới thì việc xử lý theo quy định pháp luật về giao thông sẽ thế nào?
(Xem thêm)
Tôi đọc báo thấy ở Thái Bình vừa xảy ra vụ một người điều khiển xe máy vi phạm Luật GTĐB bị CSGT tuýt còi. Khi xuống xin CSGT “bỏ qua” nhưng không được, người này bất ngờ châm lửa đốt xe. Xin hỏi, trong trường hợp này người vi...
(Xem thêm)
Theo tôi biết trong nghị định 171 về mức phạt khi vi phạm luật an toàn giao thông, chỉ có quy định cho xe chạy quá tốc độ từ 5 km/h trở lên, chứ không thấy nói gì đến xe chạy quá tốc độ từ 1-4 km/h. Vậy nếu tôi lái ôtô chạy quá khoảng này, thì có...
(Xem thêm)

Vũ Thị Hằng

Cái lúc bị băt rồi là mình không còn nghĩ gì đến luật nữa. :D
Nhà em có xe tải loại 16 tấn có đèn hông đi đèo dốc ban đêm cho an toàn, và khung inox trên đầu cabin. Nhưng dạo này ba em nói CSGT họ bảo đó là thay đổi kết cấu xe nên bắt tháo ra không cho gắn.(Sơn Hà) Anh chị nào biết về luật làm ơn...
(Xem thêm)

Vũ Anh Tuấn

Theo tôi, nên ban hành quy định buộc các loại xe tải phải gắn thêm dàn đèn mui (trước, sau) để dễ...
Mình có chiếc sirius 50cc hoàn toàn màu trắng mình định dán thêm vài họa tiết khác màu zậy có bi GIAO thông thỏi hok?? và phần nào nên giữ lại không dán để khỏi bị phạt

Trịnh Xuân Nguyên

Về nguyên tắc bạn có thể thay đổi hoàn toàn kết cấu, màu sắc tổng thể của chiéc xe tuy nhiên bạn sẽ...
em với đứa bạn cãi nhau về luật ATGT, chuyện là thế này; 1 người thanh niên trên 18 tuổi lái xe gắn máy có phân khối lớn hơn 50cm3, ko có bằng lái xe ; bị CSGT bắt và tạm giữ xe 30 ngày. Em bảo với bạn em rằng trong 30 ngày đó thì người thanh niên...
(Xem thêm)

pham pham

Ko cần có bằng vẫn lấy đc bạn à, mình xin hỏi bạn nhỡ ng ấy mượn xe của người khác thì sao, hoặc vì...

Hoang Dinh Thang

Bạn học lớp 10 là đã đủ tuổi lái xe máy điện và xe dưới 50cc rồi, nhớ đội mũ bảo hiểm và chấp...
Theo tôi được biết thì trong luật chỉ cần 1 gương trái sử dụng được là được, vậy nên tôi lắp gương hình chữ nhật (loại gương nhỏ) nhưng vẫn bị phạt. Ai có thể share giúp tôi văn bản pháp quy, chế tài xử phạt luật GTĐB. Thanks!
(Xem thêm)

Nguyen Thi Trang

Các yêu cầu cơ bản đối với việc sử dụng gương lắp trên xe máy 2 bánh được quy định tại tiêu chuẩn...
Mình đang học để lấy bằng lái xe máy, nhưng mình ko biết là luật nước ta có cho người học sử dụng xe máy khi đến nơi học ko. Vì nhà mình xa chỗ học nên phải đi lên đó bằng xe máy, vậy có được phép đi xe máy trong thời gian học lấy bằng ko? Nhờ...
(Xem thêm)

huonghong

hihi Nhiều người không có bằng lái xe vẫn chạy xe đó thôi.Theo đúng luật thì người tham gia...
Có một vấn đề em thắc mắc đã lâu nhưng chưa tìm được câu trả lời. Đó là việc ở tuyến đường không có biển báo cấm dừng, đỗ, nhưng cũng không có biển cho phép đỗ thì em có được đỗ không. Mong bác nào rành về luật cho em bổ túc lái ít kiến thức...
(Xem thêm)

Hoang Trung Thuc

Chắc chắn là được Nếu như không trong phạm vi như các bạn trên đã nói là có biển cấm, vạch...
Sáng 20/5 treo đầy đường các bản luật giao thông mới nhìn mà giật mình. luật mới lần này thật là quá nặng ngay cả người đi bộ củng không tha nữa cụ thể là như sau : " Theo đó, tại nội thành của 2 thành phố này, lái xe vượt...
(Xem thêm)

le van nam

mình thấy pháp luật nước ta nhiều lúc đang con chưa thật sự nghiêm, vì thế còn nhiều người vẫn...
Nếu có thì sẽ bị phạt giống như xe ko có gương hay sẽ được giảm 1 nửa (Vì 1 bên có 1 bên không)

Hoang Dinh Thang

Theo Nghị định số 15/2003/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi vi phạm hành chính về giao thông: Nếu...

hiepcdtbk

Tinh thần chấp hành luật lệ giao thông ở VN là khá thấp, nhất là ở các thành phố lớn càng đông người...

Thành viên tích cực

1

Hải Anh Trần

21 lượt cảm ơn
2

tran

2 lượt cảm ơn
3

minh nhat

1 lượt cảm ơn
4

minh nguyen

1 lượt cảm ơn
5

VŨ

1 lượt cảm ơn