Môtô không chính chủ mất giấy tờ làm lại được không?

Tôi nhờ em họ đứng tên mua một chiếc môtô. Xe bị mất giấy tờ 2 năm, giờ tôi có thể làm lại được không và cần những thủ tục gì?

Đỗ Xuân Trường
Đỗ Xuân Trường
Trả lời 7 năm trước

Theo nội dung trình bày, bạn đã mua chiếc xe máy được 2 năm nhưng không làm hợp đồng mua bán xe mà làm hợp đồng ủy quyền. Như vậy hợp đồng ủy quyền là không đúng với việc mua bán xe giữa bạn và chủ xe, bị vô hiệu theo quy định tại Điều 129 Bộ Luật Dân sự. Do đó, Công an không giải quyết cấp lại Đăng ký xe cho bà là đúng quy định.

http://danluat.thuvienphapluat.vn/userfiles/Images/xe-chinh-chu.jpg

Để giải quyết vướng mắc trên, căn cứ Thông tư số 12/2013/TT-BCA ngày 1/3/2013 của Bộ Công an (nay là Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 4/4/2014) cho phép người sử dụng xe được kê khai và cam kết việc mua bán xe, có xác nhận của Công an cấp xã, phường nơi thường trú thì sẽ được cơ quan đăng ký xe giải quyết đăng ký sang tên cho bà theo quy định.

Đỗ Nam
Đỗ Nam
Trả lời 7 năm trước

đến công an họ sẽ hướng dẫn làm thủ tục, xong họ sẽ truy hồ sơ gốc của xe, không có gì trục trặc họ se cấp giấy tờ mới